Khi sử dụng nhà chung cư cần chú ý những gì?

Vào giữa tháng 1/2018, Nghị định 139/2017/NĐ-CP có hiệu lực, khi đó, người sử dụng chung cư có thể sẽ bị phạt đến 40 triệu đồng nếu sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích không phải để ở.

Theo đó, những hành vi như: Gây thấm, dột căn hộ, nhà chung cư; Sử dụng màu sắc sơn, trang trí mặt ngoài căn hộ, nhà chung cư không đúng quy định; Kinh doanh vật liệu gây cháy nổ, dịch vụ sửa chữa xe có động cơ hoặc dịch vụ giết mổ gia súc; Kinh doanh nhà hàng, karaoke, quán bar tại phần diện tích không dùng để kinh doanh của nhà chung cư hoặc tại phần diện tích dùng để kinh doanh của nhà chung cư nhưng không đảm bảo yêu cầu về cách âm, phòng, chống cháy, nổ hoặc nơi thoát hiểm theo quy định; Hoạt động kinh doanh (trừ trường hợp quy định tại điểm c, điểm d khoản 1, điểm b khoản 3 Điều này) tại phần diện tích không dùng để kinh doanh của nhà chung cư theo quy định; Không thành lập ban quản trị nhà chung cư theo quy định sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.
Ngoài ra, theo quy định tại 2, 3 Điều 66 Nghị định 139/2017/NĐ-CP, phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
– Tự ý thay đổi kết cấu chịu lực hoặc thay đổi thiết kế phần sở hữu riêng của nhà chung cư;
– Sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích không phải để ở;
– Sử dụng phần diện tích và các trang thiết bị thuộc quyền sở hữu, sử dụng chung vào sử dụng riêng.
Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi: Lấn chiếm không gian xung quanh, lấn chiếm các phần thuộc sở hữu chung hoặc lấn chiếm các phần thuộc sở hữu riêng của chủ sở hữu khác; Kinh doanh vũ trường.

Nguồn: baotainguyenmoitruong.vn


Cùng chuyên mục

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0938 666 667